![](http://wordpress.kidbright.app.meca.in.th/wp-content/uploads/2019/11/365.png)
โครงงานระบบช่วยเหลือผู้ประสบอัคคีภัย
โครงงาน “ระบบช่วยเหลือผู้ประสบอัคคีภัย” พัฒนาขึ้นเพื่อช่วยลดอัตราการสูญเสียจากเหตุเพลิงไหม้ในอาคาร และช่วยนำทางผู้ประสบอัคคีภัยออกจากอาคารตามเส้นทางหนีไฟที่กำหนดไว้ โดยจำลองสถานะการณ์ขณะเกิดเหตุเพลิงไหม้ให้บอร์ด KidBright ควบคุมการทำงานของระบบ Sensor ต่างๆ ให้ทำงานอัตโนมัติ หรือ ควบคุมการทำงานผ่านระบบ Internet of Thing (IoT) ในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉินแล้วระบบอัตโนมัติเกิดเหตุขัดข้อง ผลการทดสอบ “ระบบช่วยเหลือผู้ประสบอัคคีภัย” การทำงานระบบอัตโนมัติทำงานได้ตามที่ต้องการ เมื่อ Sensor วัดค่าอุณหภูมิได้มากกว่า 40 องศาเซลเซียส สามารถสั่งการทำงานผ่านระบบ Internet of Thing (IoT)ได้ปกติ ทั้งนี้ ระบบฯ ต้องพัฒนาการสั่งการทำงานเพิ่ม ในกรณีที่ ระบบอัตโนมัติไม่ทำงาน และระบบ Internet ขัดข้องต่อไป
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/11/20191002154907-07_-โครงงานระบบช่วยเหลือผู้ประสบอัคคีภัย.png)
รับชมเพิ่มเติมได้ที่