![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07683.jpg)
27 พฤศจิกายน 2562 สามย่านมิตรทาวน์ กรุงเทพฯ: กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) โดย ศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ (เนคเทค-สวทช.) ประกาศเปิดตัว KidBright AI ในงานวันรวมพลคน KidBright: KidBright Developer Conference 2019 (KDC19) ภายใต้แนวคิด “Empowered coding with AI”พร้อมแสดงศักยภาพ ความก้าวหน้าของโครงการ KruKid ผ่านผลงานการเข้าประกวดรอบสุดท้าย 20 โครงงาน
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07632.jpg)
ดร.สุวิทย์ เมษินทรีย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ประธานเปิดงาน “วันรวมพลคน KidBright” กล่าวว่า “โครงการสื่อการสอนโปรแกรมมิ่งในโรงเรียน (Coding at School Powered by KidBright) ได้รับการจัดสรรงบประมาณเพื่อดำเนินโครงการบิ๊กร็อก (Big Rock) เมื่อปี 2560 โดย ส่งมอบ KidBright จำนวน 2 แสนบอร์ด ให้กับนักเรียนชั้นมัธยมต้นทั่วประเทศ สามารถสร้างระบบนิเวศในเชิงเศรษฐกิจและสังคม โครงการนี้ได้ขับเคลื่อนไปอย่างสมบูรณ์ เป็นหนึ่งในโครงการส่งเสริมและสร้างความเข้มแข็งเศรษฐกิจภายในประเทศ หรือ Big Rock Project เพื่อส่งเสริมและสร้างความเข้มแข็งให้เศรษฐกิจภายในประเทศทั้งในระยะสั้นและระยะยาว ซึ่งถือเป็นครั้งแรกของกระทรวงวิทยาศาสตร์ฯในขณะนั้น เพื่อมุ่งตอบโจทย์ 3 นโยบายหลัก “วิทย์สร้างคน-วิทย์แก้จน-วิทย์เสริมแกร่ง”
และในวันนี้ผมขอประกาศการก้าวเข้าสู่ AI Nation พร้อมเปิดตัวหุ่นยนต์สอนปัญญาประดิษฐ์ KidBright AIBot ซึ่งเป็นการผสมผสานการเขียนโค้ดดิ้ง แบบบล็อกเข้ากับการสอนปัญญาประดิษฐ์ (AI) ให้กับนักเรียน เดินหน้าขับเคลื่อนประเทศไทยก้าวไกลในศตวรรษที่ 21 ตามนโยบายสำคัญที่รัฐบาลโดยกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ได้วางไว้ในเรื่อง AI for All
คือ สนับสนุนการพัฒนาบุคลากรในสาขา AI และสาขาอื่นๆที่เกี่ยวข้อง, การพัฒนาอุปกรณ์และสื่อการเรียนการสอนเพื่อให้นักเรียนเข้าใจและเข้าถึง AI ได้อย่างง่าย, และการพัฒนาเทคโนโลยี AI ที่เปิดกว้างให้นวัตกรหรือผู้ประกอบการด้าน AI นำไปใช้ได้ เพื่อรองรับการสร้างสรรค์งานที่สร้างคุณค่าทางเศรษฐกิจด้วยปัญญาประดิษฐ์ซึ่งเป็นหนึ่งในฐานรากการพัฒนาเศรษฐกิจในปัจจุบัน มุ่งสู่ความเป็น AI Nation ทั้งหมดนี้เป็นสิ่งที่ผมอยากเรียนให้ทราบว่าผมและประชาคม อว. พร้อมเดินหน้าขับเคลื่อนงานภายใต้ภารกิจของเรา เพื่อให้ประเทศไทยก้าวไกลในศตวรรษที่ 21 และมุ่งสู่ความเป็น AI Nation ดังที่เราเคยทำสำเร็จแล้วในการขับเคลื่อน Maker Nation ผ่านโครงการ KidBright Bigrock Project ที่ผ่านมา”
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07603.jpg)
ดร.ณรงค์ ศิริเลิศวรกุล ผู้อำนวยการ สวทช. กล่าวว่า “ สวทช. ได้สนับสนุนให้ภาคเอกชนสามารถนำผลงานวิจัย ไปต่อยอดในเชิงพาณิชย์ เป็นการพึ่งพาเทคโนโลยีภายในประเทศและเอกชนไทยสามารถแข่งขันได้ ในปี 2562 KidBright ได้ขยายผลสู่ภาคอุตสาหกรรมทำให้เกิดระบบนิเวศของอุตสาหกรรมบอร์ดสมองกลฝังตัวมีการผลิตบอร์ด ขยายความสามารถไม่ต่ำกว่า 10,000 ชิ้น และเกิดการพัฒนาต่อยอด เช่น IKB-1 , GoGo Bright และ KB-IDE อย่างเป็นรูปธรรมและมีความยั่งยืน โดยในปีนี้ได้มีการถ่ายทอดเทคโนโลยีเพิ่มอีกบริษัท 2 คือ บริษัท อินโนเวทีฟ เอ็กเพอรีเม้นท์ จำกัด และ บริษัท ไทย ดอม คอม จำกัด รับถ่ายทอดเทคโนโลยี และนำบอร์ด KidBright ไปผลิตเชิงพาณิชย์ ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อการพัฒนาอุตสาหกรรมภายในประเทศไทยด้วยผลงานวิจัยของ เนคเทค-สวทช. และสร้างผลกระทบให้กับกระบวนการทางด้าน STEM Education และ อุตสาหกรรมขนาดย่อม (SME)”
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07704.jpg)
สำหรับการจัดงาน “วันรวมพลคน KidBright” KidBright Developer Conference 2019 (KDC19) ภายใต้แนวคิด “Empowered coding with AI”
มีการนำเสนอผลงานจากการประกวดโครงการ KidBright: Coding at School for Teacher “KruKid Contest” ที่มุ่งหวังให้เกิดการพัฒนาเครื่องมือสอนวิทยาศาสตร์และคู่มือการสอนวิทยาศาสตร์ด้วยอุปกรณ์ KidBright เพื่อเป็นเวทีให้ครูผู้สอนมีโอกาสแสดงความสามารถในการพัฒนาเครื่องมือวิทยาศาสตร์ ที่เหมาะสมในการสอนระดับพื้นที่หรือระดับสากล รวมถึงสัมมนาเรื่อง “เส้นทาง Empowered coding with AI” การจัดนิทรรศการ สาธิตผลงานตัวอย่างต้นแบบที่พัฒนาผ่าน KidBright เช่น ผลงานจากกลุ่ม Community อีกด้วย
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07509.jpg)
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07539.jpg)
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC07573.jpg)
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC08027.jpg)
![](https://www.kid-bright.org/kidbright/wp-content/uploads/sites/3/2019/12/DSC08200.jpg)